बातम्या
FMGE October 2026 Exam: Top 300 Must-Know Guess Topics fmge october 2026 application form (OUT) @natboard.edu.in Exam Dates, ₹4650 Fees, and Eligibility CBSE Private Candidate Form 2027 Class 12 & 10: Check Date, Fees, Eligibility & How to Apply FMGE Hunger Strike: MPs Back FMGE Marks Compensation as Hunger Strike Hits Critical Day 7 FMGE June 2026 Crisis: Indefinite Fast Enters Day 5; Protesting Doctors Issue 5:00 PM Final Ultimatum to NBEMS, Announce Nationwide District-Level Hunger Strikes प्रशासनाचा भोंगळ कारभार: FMGE June 2026 च्या ३८,००० डॉक्टरांचे दिल्लीत बेमुदत उपोषण! शेतकऱ्यांनो लक्ष द्या! महाडीबीटीवरील कुंपण अनुदान सर्वांसाठी नाही; पाहा नेमकी पात्रता काय? फडणवीस सरकार मुर्दाबादच्या घोषणांनी पाटोदा दणाणला; शेतकरी कर्जमुक्ती योजनेच्या जी.आर.ची होळी बीड जिल्ह्यात डिझेलची तीव्र टंचाई; महाजनवाडी पेट्रोल पंपावर नागरिकांची अलोट गर्दी ३०० कोटी वृक्षलागवड: ‘रेकॉर्डब्रेक’ बीड प्रशासनाला हरित आयोगावर संधी द्या; डॉ. गणेश ढवळे यांची राज्य सरकारकडे मागणी FMGE October 2026 Exam: Top 300 Must-Know Guess Topics fmge october 2026 application form (OUT) @natboard.edu.in Exam Dates, ₹4650 Fees, and Eligibility CBSE Private Candidate Form 2027 Class 12 & 10: Check Date, Fees, Eligibility & How to Apply FMGE Hunger Strike: MPs Back FMGE Marks Compensation as Hunger Strike Hits Critical Day 7 FMGE June 2026 Crisis: Indefinite Fast Enters Day 5; Protesting Doctors Issue 5:00 PM Final Ultimatum to NBEMS, Announce Nationwide District-Level Hunger Strikes प्रशासनाचा भोंगळ कारभार: FMGE June 2026 च्या ३८,००० डॉक्टरांचे दिल्लीत बेमुदत उपोषण! शेतकऱ्यांनो लक्ष द्या! महाडीबीटीवरील कुंपण अनुदान सर्वांसाठी नाही; पाहा नेमकी पात्रता काय? फडणवीस सरकार मुर्दाबादच्या घोषणांनी पाटोदा दणाणला; शेतकरी कर्जमुक्ती योजनेच्या जी.आर.ची होळी बीड जिल्ह्यात डिझेलची तीव्र टंचाई; महाजनवाडी पेट्रोल पंपावर नागरिकांची अलोट गर्दी ३०० कोटी वृक्षलागवड: ‘रेकॉर्डब्रेक’ बीड प्रशासनाला हरित आयोगावर संधी द्या; डॉ. गणेश ढवळे यांची राज्य सरकारकडे मागणी

बीड: श्रीक्षेत्र बेलेश्वर संस्थानमध्ये महाशिवरात्र सोहळ्याची भक्तिमय सांगता; तुकाराम भारती महाराजांचे काल्याचे कीर्तन

बीड, १६ फेब्रुवारी (विशेष प्रतिनिधी): बीड तालुक्यातील बेलगाव येथील जागृत देवस्थान असलेल्या श्रीक्षेत्र बेलेश्वर संस्थान येथे महाशिवरात्र महोत्सवानिमित्त आयोजित करण्यात आलेल्या अखंड हरिनाम सप्ताह आणि ग्रंथराज ज्ञानेश्वरी पारायण सोहळ्याची आज १६ फेब्रुवारी रोजी अत्यंत भक्तीमय आणि उत्साही वातावरणात सांगता झाली. गेल्या ९ फेब्रुवारीपासून सुरू असलेल्या या ज्ञानयज्ञाची सांगता शांतीब्रम्ह तुकाराम भारती महाराज यांच्या ‘काल्याच्या कीर्तनाने’ झाली. या सोहळ्यासाठी पंचक्रोशीतील हजारो भाविकांनी उपस्थिती दर्शवली होती.

गुरुवर्य महंतांचे मार्गदर्शन आणि मान्यवरांची उपस्थिती

हा संपूर्ण सप्ताहाचा कार्यक्रम गुरुवर्य महंत मठाधिपती महादेव भारती महाराज आणि मठाधिपती शांतीब्रम्ह तुकाराम भारती महाराज यांच्या कुशल मार्गदर्शनाखाली पार पडला. सप्ताहाच्या सांगता प्रसंगी आयोजित करण्यात आलेल्या कार्यक्रमाला अनेक मान्यवर संतांची उपस्थिती होती. यामध्ये प्रामुख्याने मोरेश्वर संस्थान कोळवाडीचे मठाधिपती हरिहर भारती महाराज, बबन महाराज मंझरीकर, बेलखंडी पाटोदा येथील भक्तिदास महाराज शिंदे आणि नेकनूरचे रणजित महाराज शिंदे उपस्थित होते. या सर्व मान्यवरांच्या उपस्थितीने कार्यक्रमाची शोभा अधिकच वाढली.

काल्याच्या कीर्तनाने भाविक का झाले मंत्रमुग्ध?

सांगता समारंभाचे प्रमुख आकर्षण म्हणजे शांतीब्रम्ह तुकाराम भारती महाराज यांचे सुश्राव्य आणि अमृततुल्य असे दहिहंडीचे कार्यक्रम अर्थात ‘काल्याचे कीर्तन’ होते. या कीर्तनादरम्यान त्यांनी संत तुकाराम महाराज यांच्या प्रसिद्ध अभंगाचा दाखला दिला:

“तुझिये संगति! जाली आमुची निश्चिंति! नाही देखिले ते मळे! भोग सुखाचे सोहळे!! घरी ताकांचे सरोवर! येथे नवनीताचे पुर!! तुका म्हणे आतां! आम्ही न वजो दवडितां!!”

या अभंगाचे निरूपण करताना महाराजांनी गोपाळ आणि भगवंत यांच्यातील गोड संवादाचे अत्यंत रसाळ वर्णन केले. ते म्हणाले की, जेव्हा माणसाला भगवंताची संगत लाभते, तेव्हा त्याचे मन पूर्णपणे निश्चिंत होते. मनात कोणतीही चिंता, अपेक्षा किंवा अपूर्णता उरत नाही. सांसारिक भोग आणि आध्यात्मिक सोहळा यात मोठा फरक आहे. भगवंताच्या संगतीत मिळणारे सुख हे केवळ क्षणिक सुख नसून तो एक शाश्वत आनंदसोहळाच असतो.

तसेच, भगवान श्रीकृष्ण यांच्या बाललीलांपासून ते त्यांच्या अवतारसमाप्तीपर्यंतच्या संपूर्ण जीवनप्रवासावर त्यांनी प्रकाश टाकला. ‘हे विश्वच माझे घर’ या तत्वज्ञानाचा संदेश देत, परमात्म्याचे नामस्मरण, सर्व प्राणिमात्रांबद्दल समभाव आणि विश्वबंधुत्वाची भावना हीच कलियुगातील खरी भक्ती असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.

सप्ताहादरम्यान कोणत्या महाराजांची झाली कीर्तनसेवा?

अखंड हरिनाम सप्ताहाच्या या पवित्र कालावधीत महाराष्ट्रातील विविध नामांकित कीर्तनकारांनी आपली सेवा रुजू केली आणि समाजप्रबोधनाचे मोठे कार्य केले. यामध्ये खालील मान्यवरांचा समावेश होता:

  • बबन महाराज मंझरीकर (हवेली)
  • रामहरी महाराज वायबसे (सावरगाव सोने)
  • रामायणाचार्य एकनाथ महाराज गाडे (चकलंबा)
  • रामकृष्ण महाराज रंधवे बापू (पाटोदा)
  • प्रेमानंद शास्त्री महाराज (वृंदावन धाम)
  • भागवताचार्य शंकर महाराज चिंचकर (बीड)
  • कृष्णा महाराज शास्त्री (हैनाही महाराज संस्थान, गुंदेफळ, बुलढाणा)

उत्कृष्ट नियोजन आणि महाप्रसादाचे वाटप

या सप्ताहात केवळ कीर्तनच नव्हे, तर पंचक्रोशीतील विविध गावांतील मृदुंगाचार्य, वारकरी आणि भजनी मंडळांच्या सहभागातून हरिजागर आणि प्रवचनांचे भरगच्च कार्यक्रम दररोज पार पडले. या संपूर्ण सोहळ्याचे अतिशय नियोजनबद्ध आयोजन महाशिवरात्र उत्सव कमिटी बेलगाव, बेलगाव तरुण मंडळ आणि विश्वस्त मंडळ यांच्या संयुक्त विद्यमाने करण्यात आले होते.

काल्याच्या कीर्तनाची सांगता झाल्यानंतर उपस्थित सर्व भाविकांना महाप्रसादाचे वाटप करण्यात आले. महाप्रसादाचा लाभ घेण्यासाठी बेलगाव आणि परिसरातील गावांमधून अबालवृद्धांनी मोठी गर्दी केली होती. अतिशय शिस्तबद्ध पद्धतीने पार पडलेल्या या सोहळ्यामुळे संपूर्ण परिसरात आध्यात्मिक चैतन्य निर्माण झाले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.Required fields are marked *